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16 Juni, 2025 
 
 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amewahimiza wafugaji nchini kushiriki kikamilifu katika Kampeni ya Kitaifa ya Chanjo na 
Utambuzi wa Mifugo ili kulinda afya ya mifugo yao, kuongeza uzalishaji na kufungua fursa 
zaidi za biashara ya mifugo katika soko la ndani na nje ya nchi. 
 
Akizindua kampeni hiyo leo, Rais Dkt. Samia amesema Serikali itagharamia nusu ya 
gharama za chanjo na utambuzi kwa lengo la kumuwezesha mfugaji mdogo kupata 
huduma bora kwa bei nafuu na aliongeza kuwa Serikali itabeba gharama zote za uwekaji 
wa hereni kwa mifugo ili kupata takwimu sahihi zitakazowezesha kupanga na kusimamia 
sekta hiyo kwa tija zaidi.  
 
Rais Dkt. Samia amesema kuwa pamoja na Tanzania kuwa na idadi kubwa ya mifugo, 
mchango wa sekta hiyo kwenye Pato la Taifa bado ni mdogo kutokana na changamoto za 
magonjwa, ukosefu wa takwimu na miundombinu hafifu.  
 
Vilevile, Rais Dkt. Samia ameielekeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuweka utaratibu 
maalum utakaowezesha zoezi la utambuzi wa mifugo kuwa endelevu na kufikia maeneo 
yote nchini na amesema kuwa chanjo zote zitakazotumika kwenye kampeni hiyo 
zitazalishwa hapahapa nchini. 
 
Aidha, Rais Dkt. Samia amezindua Mwongozo wa Kitaifa wa Kampeni ya Chanjo na 
Utambuzi wa Mifugo utakaotumika kama rejea kwa viongozi wa maeneo yote, wataalamu 
wa mifugo na wadau wa sekta binafsi katika kusimamia na kufanikisha kampeni hiyo. 
 
Hali kadhalika, Rais Dkt. Samia amepongeza ushirikiano baina ya Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi na makampuni ya ndani katika uzalishaji wa chanjo, hatua inayopunguza gharama 
za uagizaji chanjo kutoka nje na kuimarisha uwezo wa taifa kudhibiti magonjwa.  
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Pamoja na hayo, Rais Dkt. Samia ameziagiza mamlaka za Serikali kuhakikisha viwango vya 
ubora, usalama na ufanisi wa chanjo zinazozalishwa kabla ya kusambazwa kwa wafugaji.  
 
Rais Dkt. Samia pia amesema hatua zinazochukuliwa hivi sasa, ikiwemo uanzishaji wa 
kanzidata ya kitaifa ya kilimo na mifugo, zinaanza kuleta mabadiliko chanya katika 
kupanga mipango ya kisekta, kufungua fursa za uwekezaji na kuongeza ushindani wa 
bidhaa za Tanzania kimataifa.  
 
Rais Dkt. Samia pia amesema Serikali imeendelea kuweka mazingira rafiki kwa sekta 
binafsi kushiriki katika kuendeleza mifumo ya uzalishaji, huduma na masoko ya mifugo 
kwa kushirikiana na Taasisi za Serikali kupitia ubunifu wa kiteknolojia na huduma rafiki 
kwa mfugaji wa kawaida. 
 
Mapema leo, Rais Dkt. Samia alianza ziara yake Mkoani Simiyu kwa kuzindua kiwanda 
cha kutengeneza mabomba ya maji na kiwanda cha kuchakata pamba vinavyomilikiwa na 
Kampuni ya NGS Tanzania Ltd. Katika kuimarisha utawala bora, alizindua rasmi majengo 
mapya ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 
wa Bariadi, na Ofisi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Simiyu. 
 
Vilevile, Rais Dkt. Samia amefungua rasmi Shule ya Sekondari ya Wasichana ya mchepuo 
wa Sayansi ya Mkoa wa Simiyu, ambapo amesisitiza uwekezaji wa Serikali katika 
kuhakikisha watoto wa kike wanapata fursa zaidi ya kusoma masomo ya sayansi ili 
kuimarisha mchango wa wanawake katika ujenzi wa Taifa. 
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